Reservation release date: जिल्हा परिषद-पंचायत समिती आरक्षण सोडतीची तारीख ठरली

Bhairav Diwase
उमेदवारांनो निवडणुकीच्या तयारीला लागा!

मुंबई:- जिल्हा परिषद आणि पंचायत समिती निवडणुकीच्या रिंगणात उतरू इच्छिणाऱ्या उमेदवारांसाठी मोठी आणि अत्यंत महत्त्वाची बातमी आहे. राज्य निवडणूक आयोगाने राज्यातील 32 जिल्हा परिषदा आणि 336 पंचायत समित्यांच्या सार्वत्रिक निवडणुकांसाठी आरक्षण सोडतीची तारीख जाहीर केली आहे.


जिल्हा परिषद-पंचायत समिती : आरक्षणाचे वेळापत्रक

जिल्हा परिषद आणि पंचायत समितीच्या सदस्यपदांचे आरक्षण १३ ऑक्टोबर २०२५ रोजी निश्चित केले जाणार आहे. स्थानिक राजकारणाची दिशा ठरवणारे हे महत्त्वाचे टप्पे खालीलप्रमाणे असतील.

आरक्षण सोडतीची सूचना -

१० ऑक्टोबर २०२५ जिल्हाधिकारी स्थानिक वृत्तपत्रांमध्ये आरक्षणासंदर्भातील सूचना प्रसिद्ध करतील.

आरक्षण सोडत काढणे

१३ ऑक्टोबर २०२५ - सदस्यपदांसाठी आरक्षण सोडत काढली जाईल आणि प्रारूप आरक्षणाची अधिसूचना प्रसिद्ध होईल.

हरकती व सूचना दाखल करणे

१४ ते १७ ऑक्टोबर २०२५ - प्रारूप आरक्षणावर हरकती व सूचना दाखल करण्यासाठी ४ दिवसांचा कालावधी.

अंतिम आरक्षण प्रसिद्धी

३ नोव्हेंबर २०२५ - प्राप्त हरकतींचा विचार करून शासन राजपत्रात अंतिम आरक्षण प्रसिद्ध केले जाईल.


नगरपरिषद आणि नगरपंचायतींसाठीही निवडणूक तयारी सुरू

जिल्हा परिषदांच्या निवडणुकीसोबतच राज्यातील २४७ नगरपरिषदा आणि ४२ नगरपंचायतींच्या सदस्यपदाच्या व थेट अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीची तयारीही सुरू झाली आहे. या निवडणुकांसाठी प्रभागनिहाय मतदार यादीचे वेळापत्रकही जाहीर करण्यात आले आहे.

प्रारूप मतदार यादी प्रसिद्धी

८ ऑक्टोबर २०२५ - प्रभागनिहाय प्रारूप मतदार यादी प्रसिद्ध केली जाईल.

हरकती व सूचना दाखल करणे

१३ ऑक्टोबर २०२५ पर्यंत - प्रारूप मतदार यादीवर हरकती व सूचना दाखल करण्याची अंतिम तारीख.

अंतिम मतदार यादी जाहीर

२८ ऑक्टोबर २०२५ - प्रभागनिहाय अंतिम मतदार यादी जाहीर केली जाईल.

मतदार यादीबाबत महत्त्वाची नोंद

या स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या निवडणुकीसाठी १ जुलै २०२५ पर्यंत अस्तित्वात असलेली विधानसभेची मतदार यादी वापरली जाईल. निवडणूक आयोगाकडून या यादीत नवीन नावांचा समावेश करणे, वगळणे किंवा पत्त्यांमध्ये दुरुस्ती करणे अशी कार्यवाही केली जात नाही.

हरकती कशासाठी?

मतदार याद्यांचे विभाजन करताना लेखनिकांकडून झालेल्या चुका, चुकून प्रभाग बदलणे, किंवा विधानसभेच्या यादीत नाव असूनही प्रभागाच्या यादीत नाव नसणे यांसारख्या दुरुस्त्यांसाठी मतदार हरकती व सूचना दाखल करू शकतात.


एकंदरीत, ३ नोव्हेंबर २०२५ रोजी अंतिम आरक्षण प्रसिद्ध झाल्यानंतर निवडणुकीचे चित्र पूर्णपणे स्पष्ट होणार आहे. स्थानिक राजकारणातील ही सर्वात मोठी संधी असल्याने, सर्व इच्छूक उमेदवारांनी आता कोणतीही वेळ न दवडता, आपल्या उमेदवारीसाठी आणि प्रचारासाठी जोरदार तयारीला सुरुवात करणे अत्यावश्यक आहे.